co-op_law_1

🏠 Trụ sở chính: Lầu 14, Tòa nhà HM Town, Số 412 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

Trong lúc nghỉ thai sản liệu có được nghỉ việc?


Câu hỏi: Chào Luật sư, tôi có thắc mắc về vấn đề như sau: Tôi có ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công ty VNX từ tháng 10/2012 đến nay. Vào ngày 17/11/2020 tôi sinh con. Tôi được nghỉ thai sản từ ngày 09/11/2020 đến ngày 08/05/2021. Nhưng ngày 26/04/2021 tôi có nộp đơn xin nghỉ việc cho cấp trên nhưng chưa được giải quyết. Tôi có liên hệ lại thì được trả lời là đến ngày 09/05/2021 (ngày đi làm lại) thì viết đơn lại mới được giải quyết.

Tôi có một số câu hỏi như sau xin được tư vấn:
1. Việc tôi nộp đơn trong thời gian hậu sản có đúng luật hay không? Hay hết thời gian hậu sản tôi mới được viết đơn xin nghỉ việc? Tôi có cần viết đơn xin nghỉ việc lại không?
2. Tôi không được ký đơn cho nghỉ việc thì tôi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hay không?

Tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Co-op Law, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

nghi-viec-trong-thoi-gian-thu-viec-nen-hay-khong

Nghỉ việc trong thời gian nghỉ thai sản

Thứ nhất, Bộ luật lao động năm 2019 không có quy định cấm trường hợp đang trong thời kì khai sản sẽ không được nộp đơn xin nghỉ việc.

Thứ hai, về căn cứ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động được quy định tại Điều 35 Bộ luật lao động năm 2019 như sau:

1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

d) Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước trong trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này;

b) Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 97 của Bộ luật này;

c) Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

d) Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

đ) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo quy định tại khoản 1 Điều 138 của Bộ luật này;

e) Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật này, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

g) Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Bộ luật này làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.

Như vậy, trong trường hợp này, bạn có thể nộp đơn xin nghỉ việc trong thời kì thai sản và không cần phải viết lại đơn như bạn đã trình bày. Nếu bạn không thỏa thuận được việc chấm dứt hợp đồng với công ty, bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng. Hợp đồng giữa bạn với công ty là hợp đồng không xác định thời hạn nên bạn cần phải báo trước 45 ngày theo đúng quy định pháp luật để đảm bảo được tốt nhất quyền lợi của mình.

 

Mọi vướng mắc hay cần hỗ trợ, xin hãy liên hệ với bộ phận pháp lý ngay để gặp trực tiếp các luật sư, chuyên gia pháp lý để được hỗ trợ nhanh chóng, tư vấn 24/7 qua số: 0968.90.96.95 - 0978.90.96.95xin chân thành cảm ơn.

 

Phản hồi

Người gửi / điện thoại

Nội dung

 
12-05-2021

Đánh giá

Chào mừng Quý khách hàng đã ghé thăm  CO-OP LAW. Nếu Quý khách hàng có bất cứ vướng mắc về pháp luật hoặc cần sự hỗ trợ từ các luật sư/chuyên gia pháp lý của CO-OP LAW, vui lòng liên hệ ngay qua số Hotline:  0968.90.96.95 hoặc 0978.90.96.95 để được tư vấn miễn phí.
Đang truy cập: 3
Trong ngày: 60
Trong tuần: 430
Lượt truy cập: 111466

CÔNG TY LUẬT CO-OPERATIVE LAW

Là đơn vị chuyên Tư vấn và Hỗ trợ pháp luật toàn diện và chuyên nghiệp cho Quý khách hàng trên hầu hết các lĩnh vực

 

TRỤ SỞ CHÍNH:

Lầu 14, Tòa nhà HM Town, Số 412 Đường Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

VĂN PHÒNG TẠI TÂY NGUYÊN:

Số 91 Đường Lê Thị Hồng Gấm, phường Tân Lợi, thành phố Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk, Việt Nam

 

 

 

 

VĂN PHÒNG TẠI HÀ NỘI:

 

Tầng 7, Tòa nhà Zen Tower, Số 12 Đường khuất Duy Tiến, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Thành phố Hà Nội, Việt Nam

 

Hotline: 0978.90.96.95 - 0963312880 

Mail: Info@cooplaw.com.vn