co-op_law_1

🏠 Trụ sở chính: Lầu 14, Tòa nhà HM Town, Số 412 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong thời gian thử việc thì có cần báo trước cho người lao động biết hay không?


Căn cứ Khoản 1, Điều 24 Bộ luật Lao động năm 2019:

Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việc bằng việc giao kết hợp đồng thử việc

Như vậy có thể hiểu thử việc là một hình thức thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động thực hiện một công việc trong một thời hạn nhất định theo quy định pháp luật, nhằm đi đến việc người sử dụng lao động quyết định tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết đối với trường hợp thỏa thuận thử việc trong hợp đồng lao động hoặc phải giao kết hợp đồng lao động đối với trường hợp giao kết hợp đồng thử việc. Thế nhưng, trong quá trình thử việc mà người lao động thực hiện công việc không đạt yêu cầu hoặc vi phạm tới mức phải đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động có cần phải thông báo trước cho người lao động biết hay không? Trong bài viết này, chúng tôi sẽ cung cấp cho quý độc giả một số thông tin cơ bản về vấn đề này như sau: 

ld

 

  1. Cơ sở pháp lý 

- Bộ luật Lao động năm 2019.

  1. Quy định về việc hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết trong thời gian thử việc

Bộ luật Lao động năm 2019 tại Khoản 2, Điều 27 có quy định: “Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết mà không cần báo trước và không phải bồi thường”

Theo quy định trên thì trong thời gian thử việc, người sử dụng lao động có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết mà không cần báo trước không phải bồi thường

  1. Quy định về thời gian thử việc 

Hợp đồng lao động được giao kết dựa trên ý chí của 2 bên chủ thể trong quan hệ lao động. Theo đó, người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việc bằng việc giao kết hợp đồng thử việc. Tuy nhiên, Bộ luật Lao động năm 2019 cũng quy định cụ thể về thời gian thử việc mà người sử dụng lao động và người lao động phải tuân thủ. Thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc MỘT lần đối với một công việc và bảo đảm điều kiện sau đây: 

  • Không quá 180 ngày đối với công việc của người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp. 
  • Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên. 
  • Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ. 
  • Không quá 06 ngày làm việc đối với công việc khác. 

 

Bài viết trên đã cung cấp một số thông tin cơ bản liên quan đến vấn đề người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động trong quá trình thử việc.

 

Quý khách hàng cần chúng tôi hỗ trợ hoặc cần luật sư tư vấn các vấn đề pháp luật về lao động, vui lòng liên hệ số điện thoại: 0968.90.96.95 - 0978.90.96.95, đặt lịch làm việc trực tiếp tại trang web Cooplaw.com.vn hoặc gửi thư qua email: Info@cooplaw.com.vn để được hỗ trợ, tư vấn tận tình.

 

Phản hồi

Người gửi / điện thoại

Nội dung

 
23-07-2023

Đánh giá

Chào mừng Quý khách hàng đã ghé thăm  CO-OP LAW. Nếu Quý khách hàng có bất cứ vướng mắc về pháp luật hoặc cần sự hỗ trợ từ các luật sư/chuyên gia pháp lý của CO-OP LAW, vui lòng liên hệ ngay qua số Hotline:  0968.90.96.95 hoặc 0978.90.96.95 để được tư vấn miễn phí.
Đang truy cập: 7
Trong ngày: 77
Trong tuần: 492
Lượt truy cập: 122390

CÔNG TY LUẬT CO-OPERATIVE LAW

Là đơn vị chuyên Tư vấn và Hỗ trợ pháp luật toàn diện và chuyên nghiệp tại Việt Nam.

Với nhiều luật sư và chuyên gia trên nhiều lĩnh vực, chúng tôi tự hào có một đội ngũ có trình độ chuyên môn cao, uy tín khi đã giải quyết thành công các vụ/việc pháp lý trên nhiều lĩnh vực khác nhau như: Hoạt động doanh nghiệp, M&A, Tài chính - Ngân hàng, đất đai, sở hữu trí tuệ, lao động và kế toán - thuế,...

 

 

ĐỊA CHỈ LIÊN HỆ:

 

- Tại Hồ Chí Minh: Lầu 14, Tòa nhà HM Town, Số 412 Đường Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

Tại Tây Nguyên: Số 91 Đường Lê Thị Hồng Gấm, phường Tân Lợi, thành phố Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk, Việt Nam

- Tại Hà Nội: Tầng 7, Tòa nhà Zen Tower, Số 12 Đường khuất Duy Tiến, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Thành phố Hà Nội, Việt Nam

 

 

 

Hotline: 0978.90.96.95 - 0963312880 

Mail: Info@cooplaw.com.vn