10-removebg-preview

🏠 Trụ sở chính: Lầu 14, Tòa nhà HM Town, Số 412 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

Có bắt buộc công trình xây dựng phải có giấy phép xây dựng?

thiet_ke_chua_co_ten-3.990

 Hiện tại e có ý định mở 01 mặt bằng Kinh doanh.

Trước đây khi muốn xây dựng mặt bằng, thì cần giấy phép xây dựng. Nhưng thời gian gần đây em có nghe 1 số người bảo rằng không cần giấy phép nữa.

Bởi vì mặt bằng e muốn xây dựng chưa đến 100m2. Nằm ở trục đường ĐT766 thuộc khu vực xã Đức Hạnh, huyện Đức linh, tỉnh Bình Thuận.

Xin Cho em hỏi là em có cần bắt buộc làm giấy phép xây dựng không?. Xin tư vấn giúp em.

Em xin chân thành cảm ơn!

 

Trả lời:

Chào bạn, sau khi tiếp nhận câu hỏi của bạn cùng những dữ kiện mà bạn cung cấp thì chúng tôi đưa ra một vài ý kiến pháp lý của mình như sau:

Căn cứ tại điểm a, b, c, d, đ, e, g, h, i Khoản 2, Điều 89 Luật xây dựng năm 2014; được sửa đổi bởi Khoản 30, Điều 1 Luật xây dụng sửa đổi năm 2020 về các công trình được miễn giấy phép xây dựng:

“a) Công trình bí mật nhà nước; công trình xây dựng khẩn cấp;

b) Công trình thuộc dự án sử dụng vốn đầu tư công được Thủ tướng Chính phủ, người đứng đầu cơ quan trung ương của tổ chức chính trị, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Tòa án nhân dân tối cao, Kiểm toán nhà nước, Văn phòng Chủ tịch nước, Văn phòng Quốc hội, bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan trung ương của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và của tổ chức chính trị - xã hội, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư xây dựng;

c) Công trình xây dựng tạm theo quy định tại Điều 131 của Luật này;

d) Công trình sửa chữa, cải tạo bên trong công trình hoặc công trình sửa chữa, cải tạo mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; nội dung sửa chữa, cải tạo không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng đến an toàn kết cấu chịu lực của công trình, phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, yêu cầu về an toàn phòng, chống cháy, nổ và bảo vệ môi trường;

đ) Công trình quảng cáo không thuộc đối tượng phải cấp giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về quảng cáo; công trình hạ tầng kỹ thuật viễn thông thụ động theo quy định của Chính phủ;

e) Công trình xây dựng nằm trên địa bàn hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên, công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị phù hợp với quy hoạch xây dựng hoặc quy hoạch có tính chất kỹ thuật, chuyên ngành đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

g) Công trình xây dựng đã được cơ quan chuyên môn về xây dựng thông báo kết quả thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở đủ điều kiện phê duyệt thiết kế xây dựng và đáp ứng các điều kiện về cấp giấy phép xây dựng theo quy định của Luật này;

h) Nhà ở riêng lẻ có quy mô dưới 07 tầng thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị, dự án đầu tư xây dựng nhà ở có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

i) Công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng lẻ ở nông thôn có quy mô dưới 07 tầng và thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng lẻ ở miền núi, hải đảo thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng; trừ công trình, nhà ở riêng lẻ được xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa”.

 

Như bạn trao cung cấp cho chúng tôi thì mặt bằng kinh doanh của bạn lại nằm trên trục đường ĐT766 thuộc khu vực xã Đức Hạnh, huyện Đức linh, tỉnh Bình Thuận và thực tế đây lại là tuyến đường kết nối nhiều tuyến đường trên địa bàn huyện Đức Linh phù hợp với quy định đối với công trình theo tuyến được quy định tại Khoản 3, Điều 3 Nghị định 15/2021/NĐ-CP ngày 03/3/2021 thì:

“Công trình xây dựng theo tuyến là công trình được xây dựng theo hướng tuyến trong một hoặc nhiều khu vực địa giới hành chính, như: đường bộ; đường sắt; đường dây tải điện; đường cáp viễn thông; đường ống dẫn dầu, dẫn khí, cấp thoát nước; đập đầu mối công trình thủy lợi, thủy điện; kênh dẫn nước tưới, tiêu; đê, kè và các công trình tương tự khác”.

Do đó, để biết được mặt bằng của bạn xây dựng trên trục đường trên có cần phải có giấy phép xây dựng hay không thì có thể bám sát vào quy định tại điểm e, Khoản 2, Điều 89 Luật xây dựng năm 2014; được sửa đổi bởi Khoản 30, Điều 1 Luật xây dụng sửa đổi năm 2020 đối với công trình xây dựng theo tuyến.

Tuy nhiên, vấn đề đặt ra là khu vực bạn xây dựng có nằm ngoài đô thị hay không thì cũng cần xem xét rất nhiều yếu tố.

Theo đó, tại Khoản 1, Điều 3 Luật quy hoạch đô thị năm 2009 quy định:

“Đô thị là khu vực tập trung dân cư sinh sống có mật độ cao và chủ yếu hoạt động trong lĩnh vực kinh tế phi nông nghiệp, là trung tâm chính trị, hành chính, kinh tế, văn hoá hoặc chuyên ngành, có vai trò thúc đẩy sự phát triển kinh tế - xã hội của quốc gia hoặc một vùng lãnh thổ, một địa phương, bao gồm nội thành, ngoại thành của thành phố; nội thị, ngoại thị của thị xã; thị trấn".

Do đó, khu vực ngoài đô thị có thể hiểu là nằm ngoài những khu vực trên và nếu như mặt bằng bạn đang xây dựng nằm ngoài những tiêu chí này, cộng thêm mặt bằng này nằm trên trục đường ĐT766 thuộc khu vực xã Đức Hạnh, huyện Đức linh, tỉnh Bình Thuận về mặt pháp luật được coi là công trình xây dựng theo tuyến. Chính vì thế, nếu mặt bằng của bạn đầy đủ các tiêu chí về công trình theo tuyến nằm ngoài đô thị thì bạn chỉ cần liên hệ với Sở xây dựng tỉnh Bình Thuận để biết được mặt bằng của mình có phù hợp với quy hoạch xây dựng hoặc quy hoạch có tính chất kỹ thuật, chuyên ngành đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt là bạn hoàn toàn xây dựng mặt bằng tại đây mà không cần phải có giấy phép xây dựng.

Vì bạn chưa cung cấp đầy đủ các thông tin về mặt bằng kinh doanh của bạn cụ thể ra sao (như có tầng hay không có tầng) nên chúng tôi chỉ dựa vào một trong những tiêu chí trên để bạn xem xét trường hợp của mình có được miễn giấy phép xây dựng hay không? Ngoài ra, Bạn cũng có thể tham khảo thêm tại Khoản 2, Điều 89 Luật xây dựng năm 2014; được sửa đổi bởi Khoản 30, Điều 1 Luật xây dụng sửa đổi năm 2020 để xem xét cụ thể trường hợp của mình có cần phải có giấy phép xây dựng hay không?

 Luật gia Nguyễn Danh Sơn

 

Để hiểu rõ hơn và cần hỗ trợ các vấn đề pháp lý trong vấn đề cấp phép xây dựng, quý khách hàng hãy liên hệ ngay với chúng tôi theo Hotline: 0968.90.96.950978.90.96.95; đặt lịch hẹn gặp luật sư/chuyên gia pháp lý tại trang web này hoặc gửi mail: cooplaw.co@gmail.com để nhận được sự tham vấn, hỗ trợ tận tình của các luật sư/chuyên gia pháp lý của Co-op Law.

 

Phản hồi

Người gửi / điện thoại

Nội dung

 
20-04-2023

Đánh giá

Chào mừng tới CO-OP LAW. Nếu Quý khách hàng có bất cứ vướng mắc về pháp luật hoặc cần sự hỗ trợ từ các luật sư/chuyên gia pháp lý của CO-OP LAW, vui lòng liên hệ ngay qua số Hotline:  0968.90.96.95 hoặc 0978.90.96.95 để được tư vấn miễn phí.
Đang truy cập: 1
Trong ngày: 17
Trong tuần: 348
Lượt truy cập: 101498

CÔNG TY LUẬT CO-OPERATIVE LAW

Là đơn vị chuyên Tư vấn và Hỗ trợ pháp luật toàn diện và chuyên nghiệp cho Quý khách hàng trên hầu hết các lĩnh vực

 

TRỤ SỞ CHÍNH:

Lầu 14, Tòa nhà HM Town, Số 412 Đường Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

VĂN PHÒNG TẠI TÂY NGUYÊN:

Số 91 Đường Lê Thị Hồng Gấm, phường Tân Lợi, thành phố Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk, Việt Nam

 

 

 

 

VĂN PHÒNG TẠI HÀ NỘI:

 

Số 28 Phố Lê Ngọc Hân, Phường Ngô Thì Nhậm, quận Hai Bà Trưng, Thành phố Hà Nội, Việt Nam

 

Hotline: 0968.90.96.95 - 0978.90.96.95

Mail: Info@cooplaw.com.vn