co-op_law_1

🏠 Trụ sở chính: Lầu 14, Tòa nhà HM Town, Số 412 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

Nghỉ việc, vấn đề bồi thường và hoàn trả chi phí đào tạo


Câu hỏi tư vấn:

Nhờ luật sư tư vấn giúp em.

Em là bác sĩ tốt nghiệp năm 2018, sau khi ra trường em có kí hợp đồng lao động với 1 bệnh viện tư nhân, trong hợp đồng lao đồng có ghi thời gian làm việc trong hợp đồng là: “lâu dài”

Bệnh viện có cho đi đào tạo chuyên khoa sau đó và em có kí hợp đồng đào tạo với bệnh viện, thời gian làm việc sau đào tạo trong hợp đồng cũng là: “lâu dài”, và 2 bên kí với nhau là sẽ bồi thường chi phí đào tạo gấp “10 lần" số tiền bệnh viện hỗ trợ khi đi đào tạo khi em nghỉ việc.

Sau hơn 1 năm làm việc tại bệnh viện, do bệnh viện o ép về thời gian làm việc và có nhiều mâu thuẫn. Bây giờ em muốn nghỉ thì sẽ có hướng giải quyết như thế nào ạ?

Em cảm ơn.

 023120518

Trả lời tư vấn:

Đối với vấn đề của bạn, Bộ luật lao động hiện hành không có quy đinh về loại hợp đồng "lâu dài", chỉ có loại hợp đồng xác định thời hạn và không xác định thời hạn. Trường hợp của bạn có thể được hiểu là loại hợp đồng không xác định thời hạn.

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 35 Bộ luật Lao động năm 2019:

Điều 35. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;”

Trong trường hợp của bạn là đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn, do đó nếu bạn muốn nghỉ việc thì bạn phải làm đơn xin nghỉ việc trước 45 ngày.

Đối với vấn đề bồi thường chi phí đào tạo khi nghỉ việc gấp “10 lần" số tiền bệnh viện hỗ trợ khi đi đào tạo khi nghỉ việc:

Căn cứ theo Điều 40 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

"1. Không được trợ cấp thôi việc.

2. Phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này"

 

Theo đó, pháp luật lao động thì nghĩa vụ bắt buộc của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật là phải hoàn trả chi phí đào tạo và bồi thường cho người sử dụng lao động.

Tuy nhiên, khi bạn đáp ứng điều kiện báo trước 45 ngày khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, bạn sẽ KHÔNG rơi vào trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

Mặt khác, giữa bạn và bệnh viện đã có thỏa thuận về việc bồi thường chi phí đào tạo khi nghỉ việc, vấn đề bồi thường này sẽ phụ thuộc vào sự thỏa thuận của hai bên và pháp luật không cấm. Do đó, bạn phải tuân thủ theo hợp đồng. Vì thế, để giảm bớt những thiệt hại xảy ra, bạn nên đàm phán với người sử dụng lao động để có thể được giảm mức bồi thường.

 

Mọi vướng mắc xin hãy liên hệ với chúng tôi, gặp trực tiếp các luật sư, chuyên gia pháp lý để được tư vấn 24/7, hỗ trợ giải quyết vấn đề của bạn nhanh chóng qua số: 0968.90.96.95 - 0978.90.96.95, hoặc đặt lịch tư vấn tại cooplaw.com.vn, gửi mail cho chúng tôi tại info@cooplaw.com.vn xin chân thành cảm ơn.

 

Phản hồi

Người gửi / điện thoại

Nội dung

 
04-06-2021

Đánh giá

Chào mừng Quý khách hàng đã ghé thăm  CO-OP LAW. Nếu Quý khách hàng có bất cứ vướng mắc về pháp luật hoặc cần sự hỗ trợ từ các luật sư/chuyên gia pháp lý của CO-OP LAW, vui lòng liên hệ ngay qua số Hotline:  0968.90.96.95 hoặc 0978.90.96.95 để được tư vấn miễn phí.
Đang truy cập: 5
Trong ngày: 71
Trong tuần: 494
Lượt truy cập: 122373

CÔNG TY LUẬT CO-OPERATIVE LAW

Là đơn vị chuyên Tư vấn và Hỗ trợ pháp luật toàn diện và chuyên nghiệp tại Việt Nam.

Với nhiều luật sư và chuyên gia trên nhiều lĩnh vực, chúng tôi tự hào có một đội ngũ có trình độ chuyên môn cao, uy tín khi đã giải quyết thành công các vụ/việc pháp lý trên nhiều lĩnh vực khác nhau như: Hoạt động doanh nghiệp, M&A, Tài chính - Ngân hàng, đất đai, sở hữu trí tuệ, lao động và kế toán - thuế,...

 

 

ĐỊA CHỈ LIÊN HỆ:

 

- Tại Hồ Chí Minh: Lầu 14, Tòa nhà HM Town, Số 412 Đường Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

Tại Tây Nguyên: Số 91 Đường Lê Thị Hồng Gấm, phường Tân Lợi, thành phố Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk, Việt Nam

- Tại Hà Nội: Tầng 7, Tòa nhà Zen Tower, Số 12 Đường khuất Duy Tiến, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Thành phố Hà Nội, Việt Nam

 

 

 

Hotline: 0978.90.96.95 - 0963312880 

Mail: Info@cooplaw.com.vn