co-op_law_1

🏠 Trụ sở chính: Lầu 14, Tòa nhà HM Town, Số 412 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

Ly hôn rồi mới phát hiện có thai thì khi sinh cháu ra có thể làm giấy khai sinh cháu không có tên người cha được không?


Ly hôn chính là sự kiện pháp lý làm chấm dứt quan hệ vợ chồng. Tuy nhiên, sau khi nhận quyết định/bản án của Tòa án, người mẹ phát hiện mình có thai. Vậy ly hôn rồi mới phát hiện có thai thì khi sinh cháu ra, có thể làm giấy khai sinh cháu không có tên người cha là chồng cũ vừa mới ly hôn được không? Co–op Law giải đáp thắc mắc về vấn đề này.

sc

I. Đăng ký giấy khai sinh

Một đứa trẻ được sinh ra, có quyền được cấp giấy khai sinh theo quy định của pháp luật về hộ tịch. Ngay cả khi trẻ là con ngoài giá thú, hoặc con được sinh ra mà bố mẹ chưa đăng ký kết hôn, hoặc trẻ không xác định được bố mẹ thì vẫn có quyền được cấp giấy này.

Căn cứ vào Điều 4 luật Hộ tịch năm 2014 quy định, giấy khai sinh là văn bản do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp cho cá nhân khi được đăng ký khai sinh.

II.  Giấy khai sinh của con không có tên người cha khi vừa ly hôn xong được không?

1. Trường hợp vừa ly hôn xong thì phát hiện mình có thai với chồng cũ

Căn cứ Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về xác định cha, mẹ quy định cụ thể như sau:

 “1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

      Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.
       Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

  2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định’’

Theo quy định trên thì căn cứ để xác định cha, mẹ cho con bao gồm: căn cứ vào thời kỳ hôn nhân, vào thời điểm thụ thai và sự kiện sinh đẻ. Nếu người vợ sinh con trong thời kỳ hôn nhân, về nguyên tắc người con đó được xác định là con chung vợ chồng.

Việc xác định con chung vợ chồng ngoài trường hợp người vợ sinh con trong thời kỳ hôn nhân thì việc con sinh ra trong khoảng thời gian được suy đoán là đã có thai trong thời kỳ hôn nhân (Tức là con sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ ngày chấm dứt hôn nhân), đều được xác định là con chung của vợ chồng. Do đó, dù bất kỳ lý do gì, dù muốn hay không thì người vợ vẫn phải ghi tên người cha là người chồng đã ly hôn, nhưng vẫn trong khoảng thời gian 300 ngày kể từ ngày có quyết định/bản án ly hôn có hiệu lực với người chồng đó vào giấy khai sinh.

2. Trường hợp có thai với người khác khi chưa ly hôn

Như phân tích ở mục 1 nêu trên, Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con chung của vợ chồng.
Tuy nhiên có một số trường hợp, cả hai trên danh nghĩa là vợ chồng hợp pháp, nhưng đã ly thân suốt thời gian dài và người vợ sống chung với người khác, dẫn tới việc mang thai với người này. Vậy mà, người chồng vẫn phải chấp nhận đứa trẻ này là con chung của mình với người vợ mặc dù người chồng này vừa ly hôn với người vợ đó xong. Do đó, việc xác định cha cho con chỉ dựa trên nguyên tắc pháp lý theo khoản 1, Điều 88 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 có thể dẫn đến tình trạng cha, con không có quan hệ huyết thống. Thế nhưng quy định pháp luật, người vợ vẫn phải để tên người cha là người chồng không cùng quan hệ huyết thống nêu trên vào giấy khai sinh của con mình. Điều này là thiếu sự công bằng với người chồng khi mong muốn có đứa con đẻ và người con khi muốn tìm về cội nguồn của bản thân.

Chính vì lẽ đó, nếu một bên có nguyện vọng mong muốn không ghi tên của người cha trong giấy khai sinh ở trường hợp nêu trên thì có quyền khởi kiện đến Tòa án nơi cư trú của người chồng đã ly hôn, nhưng vẫn trong thời hạn 300 ngày kể từ ngày có quyết định/bản án ly hôn có hiệu lực để xác định cha con. Chỉ khi Tòa án chấp nhận yêu cầu rằng người cha đó không phải cha đẻ đứa trẻ thì mới có thể để trống phần thông tin của người cha trong giấy khai sinh của con.

Trong trường hợp cha đẻ muốn nhận lại con thì có thể làm đơn yêu cầu tại Tòa án nơi cư trú của mình hoặc làm thủ tục xác định cha con tại Ủy ban nhân dân nơi cư trú của mình hoặc của người mẹ.

 

Mọi vấn đề liên quan đăng ký khai sinh cho con hãy liên hệ với chúng tôi qua hotline: 0968.90.96.95 - 0978.90.96.95, gửi mail cho chúng tôi qua địa chỉ: Info@cooplaw.com.vn hoặc đặt lịch hẹn trực tiếp trên trang web: Cooplaw.com.vn để được tư vấn tận tâm, nhanh chóng và kịp thời.


Phản hồi

Người gửi / điện thoại

Nội dung

 
21-08-2023

Đánh giá

Chào mừng Quý khách hàng đã ghé thăm  CO-OP LAW. Nếu Quý khách hàng có bất cứ vướng mắc về pháp luật hoặc cần sự hỗ trợ từ các luật sư/chuyên gia pháp lý của CO-OP LAW, vui lòng liên hệ ngay qua số Hotline:  0968.90.96.95 hoặc 0978.90.96.95 để được tư vấn miễn phí.
Đang truy cập: 6
Trong ngày: 79
Trong tuần: 493
Lượt truy cập: 122398

CÔNG TY LUẬT CO-OPERATIVE LAW

Là đơn vị chuyên Tư vấn và Hỗ trợ pháp luật toàn diện và chuyên nghiệp tại Việt Nam.

Với nhiều luật sư và chuyên gia trên nhiều lĩnh vực, chúng tôi tự hào có một đội ngũ có trình độ chuyên môn cao, uy tín khi đã giải quyết thành công các vụ/việc pháp lý trên nhiều lĩnh vực khác nhau như: Hoạt động doanh nghiệp, M&A, Tài chính - Ngân hàng, đất đai, sở hữu trí tuệ, lao động và kế toán - thuế,...

 

 

ĐỊA CHỈ LIÊN HỆ:

 

- Tại Hồ Chí Minh: Lầu 14, Tòa nhà HM Town, Số 412 Đường Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

Tại Tây Nguyên: Số 91 Đường Lê Thị Hồng Gấm, phường Tân Lợi, thành phố Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk, Việt Nam

- Tại Hà Nội: Tầng 7, Tòa nhà Zen Tower, Số 12 Đường khuất Duy Tiến, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Thành phố Hà Nội, Việt Nam

 

 

 

Hotline: 0978.90.96.95 - 0963312880 

Mail: Info@cooplaw.com.vn