co-op_law_1

🏠 Trụ sở chính: Lầu 14, Tòa nhà HM Town, Số 412 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

Có thể nhập khẩu khi chủ hộ không phải là chủ sở hữu chổ ở hợp pháp không ?

Câu hỏi tư vấn: 

Tôi đã ly hôn và có quyết định của tòa án. Hôm nay tôi đi làm thủ tục nhập khẩu về nhà mẹ đẻ thì bên công an phường nhà mẹ đẻ nói rằng tên chủ hộ trong sổ hộ khẩu với tên trong sổ đất không trùng nhau nên tôi không được nhập khẩu (tên chủ hộ là Ba tôi, còn tên sổ đất là Mẹ tôi). Và nói là về chuyển tên sổ đất qua tên ba tôi thì tôi mới được nhập khẩu. Liệu công an phường nói vậy có đúng không ạ?

dung_ten_ho_khau

I. Cơ sở pháp lý.

  • Luật cư trú 2020
  • Luật cư trú 2006
  • Luật Đất đai 2013

II. Mối liên hệ giữa chủ hộngười đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

  1. Chủ hộ là ai?

Căn cứ theo khoản 4, Điều 10, Luật Cư trú năm 2020 thì Chủ hộ là ngưi có năng lực hành vi dân sự đầy đủ do các thành viên hộ gia đình thống nhất đề cử; trường hợp hộ gia đình không có người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì chủ hộ là người được các thành viên hộ gia đình thống nhất đề c; trường hợp các thành viên hộ gia đình không đề cử được thì chủ hộ là thành viên hộ gia đình do Tòa án quyết định”.

  1. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất,quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp khi nào ?

Điều 97 Luật Đất đai 2013 quy định: “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo một loại mẫu thống nhất.”

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp.

Căn cứ theo khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai 2013:

“Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.”

Như vậy, căn cứ theo những quy định trên, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không liên quan gì tới chủ hộ khi chủ hộ chỉ là người do do các thành viên hộ gia đình thống nhất đề cử, chứ không phải là người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất  mới được xem là chủ hộ.

III.Quy định về đăng ký thường trú.

  1. Điều kiện đăng ký thường trú.

Nhập hộ khẩu là việc công dân tiến hành đăng ký thông tin với cơ quan có thẩm quyền về nơi ở ổn định lâu dài của công dân được ghi vào sổ hộ khẩu theo quy định của Luật Cư trú 2006. Theo quy định của Luật Cư trú 2020 nhập hộ khẩu thực chất là thủ tục đăng ký thường trú của công dân.

Mọi Công dân khi có chổ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của mình thì sẽ được tiến hành đăng ký thường trú tại chổ ở hợp pháp đó.

Tuy nhiên, khi công dân có chổ ở hợp pháp nhưng không thuộc quyền sở hữu của mình thì vẫn sẽ được đăng ký thường trú khi có sự đồng ý của chủ sở hữu chổ ở hợp pháp đó và chủ hộ nếu thuộc các trường hợp theo quy định của pháp luật tại các khoản 2,3,4,5,6 Điều 20 Luật Cư trú 2020.

Các trường được đăng ký thường trú khi có chỗ ở hợp pháp không thuộc quyền sở hữu của mình là:

  • Vợ về ở với chồng;
  • Chồng về ở với vợ;
  • Cha, mẹ về ở với con;
  • Con về ở với cha mẹ;
  • Người cao tuổi về ở với anh ruột, chị ruột, em ruột, cháu ruột; người khuyết tật đc biệt nặng, người khuyết tật nặng, người không có khả năng lao động, người bị bệnh tâm thn hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhn thức, khả năng điều khiển hành vvề ở với ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, cháu ruột, người giám hộ;
  • Người chưa thành niên được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý hoặc không còn cha, mẹ về ở với cụ nội, cụ ngoại, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột, bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; người chưa thành niên về ở với người giám hộ.

Như vậy, việc công an phường chỗ bạn cho rằng việc vì chủ hộ là bạn, nhưng người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là mẹ bạn nên từ chối việc đăng ký thường trú cho bạn là một hành vi hoàn toàn trái pháp luật khi cả hai vấn đề này không liên quan nhau. Đồng thời, việc đăng ký thường trú (nhập hộ khẩu) là quyền tự do cư trú của công dân theo quy định của pháp luật. Chỉ cần công dân tuân thủ đúng các quy định về cư trú như luật định thì đều được hưởng quyền tự do cư trú.  Đối với trường hợp nêu trên khi có sự đồng ý của chủ hộ (ba) và chủ sở hữu chổ ở hợp pháp (mẹ) thì sẽ đăng ký thường trú với cơ quan có thẩm quyền.̉

 

Trên đây là nội dung trả lời tư vấn liên quan tới việc giải quyết con chung khi ly hôn. Để hiểu rõ hơn những quy định pháp luật về lĩnh vực này vui lòng liên hệ chúng tôi để gặp trực tiếp các luật sư, chuyên gia pháp lý ̉̉̉nhằm được tư vấn 24/7, hỗ trợ miễn phí qua Hotline: 0968.90.96.95 - 0978.90.96.95.


Phản hồi

Người gửi / điện thoại

Nội dung

 

Hướng dẫn nhập khẩu

Trả lời

 
08-01-2023

Đánh giá

Chào mừng Quý khách hàng đã ghé thăm  CO-OP LAW. Nếu Quý khách hàng có bất cứ vướng mắc về pháp luật hoặc cần sự hỗ trợ từ các luật sư/chuyên gia pháp lý của CO-OP LAW, vui lòng liên hệ ngay qua số Hotline:  0968.90.96.95 hoặc 0978.90.96.95 để được tư vấn miễn phí.
Đang truy cập: 4
Trong ngày: 79
Trong tuần: 493
Lượt truy cập: 122401

CÔNG TY LUẬT CO-OPERATIVE LAW

Là đơn vị chuyên Tư vấn và Hỗ trợ pháp luật toàn diện và chuyên nghiệp tại Việt Nam.

Với nhiều luật sư và chuyên gia trên nhiều lĩnh vực, chúng tôi tự hào có một đội ngũ có trình độ chuyên môn cao, uy tín khi đã giải quyết thành công các vụ/việc pháp lý trên nhiều lĩnh vực khác nhau như: Hoạt động doanh nghiệp, M&A, Tài chính - Ngân hàng, đất đai, sở hữu trí tuệ, lao động và kế toán - thuế,...

 

 

ĐỊA CHỈ LIÊN HỆ:

 

- Tại Hồ Chí Minh: Lầu 14, Tòa nhà HM Town, Số 412 Đường Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam

Tại Tây Nguyên: Số 91 Đường Lê Thị Hồng Gấm, phường Tân Lợi, thành phố Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk, Việt Nam

- Tại Hà Nội: Tầng 7, Tòa nhà Zen Tower, Số 12 Đường khuất Duy Tiến, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Thành phố Hà Nội, Việt Nam

 

 

 

Hotline: 0978.90.96.95 - 0963312880 

Mail: Info@cooplaw.com.vn